หนึ่งในความท้าทายของสตาร์ทอัพคือการตัดสินใจว่าจะปีนขึ้นไปเก็บมะม่วงที่อยู่สูงขึ้นไปหรือเดินไปเก็บมะม่วงที่อยู่ต่ำละดิน
มันเป็นหนึ่งในกลยุทธ์ที่ต้องตัดสินใจ เมื่อเรานำเสนอสินค้าใหม่ๆเข้าสู่ตลาด เมื่อเราดึงดูดคนกลุ่มแรกที่ต้องการแก้ปัญหาและกล้าเสี่ยง (Early Adopters) การขายจึงเริ่มต้นขึ้น ไม่ยากนักเพราะ … ความกล้าเสี่ยงของพวกเขา แต่คนกลุ่มนี้เป็นคนส่วนน้อยในตลาด แค่ประมาณ 13.5% เท่านั้น นั่นแปลว่าไม่นานเราต้องตัดสินใจว่า
- เราจะทำงานที่ยากขึ้นด้วยการพยายามปีนขึ้นไปเก็บมะม่วงผลที่อยู่สูงกว่ามือเอื้อม เราจะมองหาบันไดมาเป็นตัวช่วย … เปรียบเสมือนความพยายามในการขายให้กับกลุ่มคนส่วนใหญ่ที่ซื้อยาก เรื่องมาก และไม่กล้าเสี่ยง (Early Majority) หรือ
- เราย้ายไปมะม่วงต้นถัดไป ไปเก็บมะม่วงผลที่ห้อยต่ำระดับมือคว้าได้เหมือนเดิม ด้วยเทคนิคการขายให้กับคนกลุ่มแรกเหมือนเดิม
เรามองหาบันไดหรือเรากำลังมองหามะม่วงต้นถัดไป? … มันไม่มีอะไรผิดหรือถูก มันคือกลยุทธ์ มันคือทางเลือก แต่ในเร็ววันนี้เราต้องตัดสินใจเลือก
แค่รู้สึกว่า … ถ้าเรามองหาการทำงานที่ไม่ยากและไม่หนักหนาจนเกินไป การเลือกเก็บมะม่วงจากต้นถัดไปก็ไม่แปลก
แต่ถ้าเราอยากสร้างผลกระทบต่อสังคมด้วยวิสัยทัศน์ที่เรามี ถ้าเราอยากสร้างความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีให้เกิดขึ้นและคงอยู่อย่างถาวร … เราจำเป็นต้องอดทนทำงานยากและมองหาบันไดมาช่วยปีน
มันเป็นทางเดียวที่เราจะผลักดันให้แนวคิดของเราและองค์กรถูกกระจายออกไปยังสังคมในวงกว้าง … และมันก็เป็นเรื่องที่น่าภูมิใจมากๆถ้าเราทำสำเร็จ