การได้ล้มตัวลงนอนพร้อมความรู้สึกประสบความสำเร็จในแต่ละวันเป็นเรื่องที่ทำได้
“การทำงานให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้” ไม่ช่วยสร้างความรู้สึกนั้น “การได้ทำกิจกรรมที่ตั้งใจไว้ให้สำเร็จ” ต่างหากที่จะช่วยให้เรารู้สึกว่าชีวิตวันนี้ได้รับการเติมเต็มอย่างสมบูรณ์
คำว่า “กิจกรรม” แบ่งออกเป็นสองด้าน หนึ่งกิจกรรมเพื่อเรื่องส่วนตัว สองกิจกรรมเพื่อเรื่องงาน … เวลา 24 ชั่วโมงเราจัดสรรปันส่วนมันอย่างไร? เรามีความตั้งใจอยากจะทำอะไรให้เสร็จบ้าง?
ส่วนตัวผมเอง เริ่มต้นด้วยเรื่องส่วนตัวก่อน
- เขียนบล็อกทุกวัน
- ออกกำลังกายทุกวัน
- ได้อ่านบทความที่น่าสนใจบ้างเล็กๆน้อยๆ
- นั่งดูรายการหรือกีฬาที่ชอบตามสมควร
- กินข้าวครบสามมื้อ (ตรงเวลา)
- เข้านอนประมาณสี่ทุ่ม (ยกเว้นคืนที่มีฟุตบอล)
ถ้าผมทำได้ครบตามรายการนี้ ทุกๆวันมีโอกาสจะเป็นวันที่ดีของผม … แล้วค่อยมาต่อด้วยกิจกรรมเพื่อเรื่องงาน อันนี้ก็แล้วแต่สถานการณ์แต่สิ่งที่ผมพยายามจะทำคือกำหนดเป้าหมายรายวันให้กับตัวเองว่า วันนี้ผมตั้งใจจะทำอะไรให้เสร็จบ้าง?
- การประชุมกับพาร์ทเนอร์และลูกค้า
- การหาข้อมูลเรื่องธุรกิจ
- การออกแบบระบบ
- การวางแผนงานในแต่ละโปรเจกต์
- การเขียนเอกสารและสัญญาต่างๆ
- การจัดการเรื่องการเงินและบัญชี
- อื่นๆ
ปิดท้ายด้วยเรื่องส่วนตัวอีกครั้ง ส่วนที่สามนี้เป็นเรื่องส่วนตัวแบบเฉพาะกิจ เป็นกิจกรรมเสริมที่จำเป็นหรือตั้งใจไว้ว่าจะทำ เช่น
- ทำความสะอาดบ้าน
- ซ่อมประตูรั้ว ทำชั้นวางของ ปลูกต้นไม้
- พาครอบครัวไปกินข้าว
- เดินช้อปปิ้ง ซื้อของเข้าบ้าน
- อื่นๆ
การสร้างความสมดุลใช้กับกิจกรรมเหล่านี้เป็นแนวทางที่ทำให้เกิดความรู้สึกว่าชีวิตได้รับการเติมเต็มทุกวัน ไม่หนักด้านใดด้านหนึ่ง ไม่ทิ้งส่วนไหนให้หายไป ผมคิดว่าทุกคนก็มีโอกาสทำแบบนี้ได้ … ทุกอย่างเริ่มต้นด้วยการวางแผนและทำตามแผน 🤲🏼