งานโปรเจกต์ บ่งบอกเป็นนัยว่าเป็นอะไรที่ไม่เคยทำมาก่อน เป็นของใหม่ เรื่องใหม่ เช่น ฟีเจอร์ใหม่ โปรดักท์ใหม่ นวัตกรรมใหม่ … คำถามที่ได้ยินก็จนติดหูคือ “คุณคิดอะไรใหม่ๆได้บ้าง คุณทำอะไรเพิ่มเข้าไปอีกได้มั้ย?”
ความพยายามทำให้โปรดักท์ดีขึ้นด้วยการเพิ่มของใหม่ๆ
งานโอเปอเรชั่น ในอีกมุมหนึ่งคืองานซ้ำๆ งานเดิมๆที่ทำเมื่อวาน วันนี้ พรุ่งนี้และในอนาคตต่อไปข้างหน้า ด้วยความที่ธรรมชาติของงานประเภทนี้ไม่เกี่ยวข้องกับอะไรใหม่ๆ … คำถามที่ต้องการคำตอบคือ “ทำยังไงให้ของเก่าที่มีอยู่มันเร็วขึ้น ดีขึ้น สะอาดขึ้น ถูกต้องมากขึ้น และอื่นๆ”
ความพยายามทำให้โปรดักท์ดีขึ้นด้วยการเพิ่มคุณภาพให้ของเก่าๆ
การให้ความสำคัญกับการเพิ่มของใหม่เพียงอย่างเดียวเป็นเรื่องผิดพลาด การแบ่งเวลามาปรับปรุงของเก่าให้ดีขึ้นบ้างเป็นเรื่องที่จำเป็นต้องทำ การมีงานโอเปอเรชั่นในโปรเจกต์คือสิ่งที่ทุกทีมต้องการ
แนวคิดที่ว่า “คุณภาพคือฟีเจอร์ที่ดีที่สุด” คือสิ่งสำคัญที่หลายคนมองข้าม
และสิ่งที่คนมองข้ามนี่แหละ … มีคุณค่าและสร้างความได้เปรียบที่ยิ่งใหญ่ที่สุด